C/O form D do Phòng Thương mại Malaysia cấp có hợp lệ?

Cập nhật lúc : 10:40 AM, 07/05/2008
Hàng hóa được xác nhận bằng giấy chứng nhận xuất xứ C/O mẫu D được hưởng thuế suất ưu đãi đặc biệt CEPT. Ảnh minh họa
Hỏi: Mẫu C/O form D cấp tại Malaysia là do Bộ Ngoại thương và Công nghiệp phát hành. Nếu như bên bán cấp cho tôi giấy C/O do Phòng Thương mại phát hành, như vậy có hợp lệ không?

Trả lời: Căn cứ Điều 2 Quyết định 25/2007/QĐ-BTC ngày 16/4/2007 của Bộ Tài Chính sửa đổi, bổ sung Quyết định số 09/2006/QĐ-BTC ngày 28/2/2006  của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hoá và mức thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt của Việt Nam để thực hiện Hiệp định về chương trình ưu đãi thuế quan có hiệu lực chung (CEPT) của các nước ASEAN giai đoạn 2006 - 2013 thì: "Hàng hoá nhập khẩu để được áp dụng mức thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt của Việt Nam để thực hiện Hiệp định về chương trình ưu đãi thuế quan có hiệu lực chung (CEPT) của các nước ASEAN (viết tắt là thuế suất CEPT) phải đáp ứng đủ các điều kiện sau:

 

a) Thuộc Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt của Việt Nam để thực hiện Hiệp định về chương trình ưu đãi thuế quan có hiệu lực chung (CEPT) của các nước ASEAN do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành.

 

b) Được nhập khẩu từ các nước thành viên ASEAN vào Việt Nam, bao gồm các nước sau: Brunây Đarusalam; Vương quốc Campuchia; Cộng hoà Indonesia; Cộng hoà dân chủ nhân dân Lào; Malaysia; Liên bang Myanma; Cộng hoà Philippin; Cộng hoà Singapore và Vương quốc Thái lan.

 

c) Thoả mãn yêu cầu xuất xứ ASEAN, được xác nhận bằng giấy chứng nhận xuất xứ hàng hoá ASEAN - Mẫu D (viết tắt là C/O mẫu D) do các cơ quan sau đây cấp:

  

- Tại Brunây Đarusalam là Bộ Ngoại giao và Ngoại thương;

  

- Tại Vương quốc Campuchia là Bộ Thương mại;

 

- Tại Cộng hoà ndonesia là Bộ Thương mại;

  

- Tại Cộng hoà Dân chủ Nhân dân Lào là Bộ Thương mại;

 

- Tại Malaysia là Bộ Ngoại thương và Công nghiệp;

  

- Tại Liên bang Myanma là Bộ Thương mại;

  

- Tại Cộng hòa Philippin là Bộ Tài chính;

  

- Tại Cộng hòa Singapore là Cơ quan Hải quan;

  

- Tại Vương quốc Thái lan là Bộ Thương mại.

 

d) Được vận chuyển thẳng từ nước xuất khẩu là thành viên của ASEAN đến Việt Nam, theo quy định của Bộ Thương mại."

 

Do đó, nếu C/O mẫu D do Malaysia cấp được phát hành bởi Phòng Thương mại là không hợp lệ nên sẽ không được hưởng thuế suất ưu đãi đặc biệt CEPT mà chỉ được hưởng thuế suất ưu đãi theo MFN.

(Theo Cục Hải quan Đồng Nai) 

24/725/726/7

27°C

25°C - 34°C

24°C - 31°C

Thay đổi: 0,09 Tổng số GD: 9.740
Tổng KLGD: 38.399.234 Tổng GTGD: 445,84 tỷ
Thay đổi: -0,48 Tổng số GD: 27.440
Tổng KLGD: 65.415.149 Tổng GTGD: 1.086,95 tỷ
Khánh thành công trình nâng cấp, xây dựng Nghĩa trang Liệt sỹ Quốc gia đường...
(eFinance Online) - Phát huy truyền thống "Uống nước nhớ nguồn", một truyền thống tốt đẹp của Dân tộc Việt Nam, chiều ngày 12/7/2014, Bộ Tài...
Ưu đãi thuế nhằm phát triển ngành thủy sản
(eFinance Online) - Chính phủ vừa ban hành Nghị định 67/2014/NĐ-CP quy định một số chính sách đầu tư, tín dụng, bảo hiểm… nhằm phát triển...
Ngăn chặn buôn lậu từ biên giới cần sự phối hợp chặt chẽ giữa các...
(eFinance Online) - Chiều hôm nay (21/7), tại trụ sở Tổng cục Hải quan, Ủy viên Bộ Chính trị, Phó Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân...
Mọi giao dịch thanh toán hàng xuất nhập khẩu phải chuyển khoản
(eFinance Online) - Người cư trú có nguồn thu ngoại tệ từ xuất khẩu hàng hoá, dịch vụ hoặc từ các nguồn thu vãng lai khác...
Nộp thuế đối với chuyển nhượng dự án tại Lào
(eFinance Online) - Hỏi: Công ty chúng tôi là thành lập ở Việt Nam có đầu tư 1 dự án ở bên Lào. Công ty tôi...

Liên kết Website Đăng ký tin thư