Giá đất tính thuế sử dụng đất phi nông nghiệp

Cập nhật lúc : 10:15 AM, 14/01/2013
Ảnh minh họa - nguồn Internet.
(eFinance Online) - Hỏi: Khi tính thuế sử dụng đất phi nông nghiệp, công ty tôi tính như sau: Thuế PNN = Diện tính x (giá đất x 55%) x 0,03% (trong đó 55% là quy định của UBND tỉnh quy định trong bảng giá đất của tỉnh: Đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp tại nông thôn = 55% giá đất liền kề). Xin hỏi cách tính thuế của công ty tôi như vậy đúng hay sai?

Vụ Chính sách Thuế (Bộ Tài chính) trả lời như sau: Điều 6 của Thông tư số 153/2011 quy định giá của 1 m2 đất tính thuế là giá đất theo mục đích sử dụng của thửa đất tính thuế do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quy định và được ổn định theo chu kỳ 5 năm, kể từ ngày 01/01/2012.

Tỉnh có thể quy định rằng giá đất tính thuế cho từng mục đích sử dụng hoặc giá đất tính thuế bằng tỷ lệ % trên giá đất liền kề cho tiện lợi cho công tác quản lý, bảo đảm thuận tiên cho người nộp thuế.

Với trường hợp của Sơn La, tỉnh quy định giá đất tính thuế sử dụng đất phi NN chỉ bằng 55% mức giá của mảnh đất liền kề là tuỳ thuộc vào đặc thù của tỉnh (rất mềm), có ưu tiên cho DN sử dụng đất vào sản xuất kinh doanh.

Trường hợp của Bạn, cách áp giá tính thuế theo công thức nêu trong thư hỏi là đúng với quy định.

[Thuế SDĐPNN = Diện tích đất tính thuế  x (giá đất x 55%)x 0,03%].

(eFinance)

23/1024/1025/10

25°C

22°C - 28°C

23°C - 26°C

Thay đổi: 1,04 Tổng số GD: 20.900
Tổng KLGD: 75.998.425 Tổng GTGD: 944,00 tỷ
Thay đổi: -1,57 Tổng số GD: 57.520
Tổng KLGD: 161.905.991 Tổng GTGD: 3.095,06 tỷ
Rút thuế TTĐB đối với trò chơi điện tử trực tuyến
(eFinance Online) - Bộ Tài chính vừa có văn bản 14749/BTC-CST báo cáo Thủ tướng Chính phủ cho rút nội dung thu thuế TTĐB đối với...
Huy động 1.800 tỷ đồng trái phiếu Chính phủ
(eFinance Online) - Ngày 22/10/2014, Sở Giao dịch Chứng khoán Hà Nội đã tổ chức phiên đấu thầu trái phiếu Chính phủ do Kho bạc Nhà...
Triển khai VNACCS/VCIS tại các cục hải quan
(eFinance Online) - Hệ thống thông quan hàng hóa tự động VNACCS/VCIS đã được Tổng cục Hải quan triển khai từ 01/4/2014, trên toàn quốc nhằm...
Dùng hoá đơn GTGT hay hoá đơn xuất khẩu?
(eFinance Online) - Hỏi: Công ty đang hợp tác với Google Adwords đặt quảng cáo game lên hệ thống của họ. Một điều kiện bắt buộc...

Liên kết Website Đăng ký tin thư