Giải quyết chế độ tiền tuất đối với thân nhân cán bộ "Tiền khởi nghĩa" từ trần

Cập nhật lúc : 8:29 AM, 30/07/2009
Ảnh minh hoạ.
Bố của ông Nguyễn Phương Thái (TP.Vinh, tỉnh Nghệ An) năm 1999 được Nhà nước công nhận là cán bộ hoạt động tiền khởi nghĩa. Năm 2001 bố ông qua đời, mẹ ông chỉ được hưởng tiền tuất hưu mà không được hưởng tiền tuất người có công. Ông Thái muốn biết việc giải quyết cho mẹ ông có đúng không, mẹ của ông có được hưởng khoản tiền chênh lệch giữa tuất hưu và tuất người có công hay không, nếu được thì thủ tục như thế nào?

Vấn đề ông Thái hỏi, Cục Người có công - Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội  đã có Văn bản số 1276/NCC, ngày 17/7/2009 trả lời như sau:

Trước đây, theo quy định tại Pháp lệnh ưu đãi người hoạt động cách mạng, liệt sỹ và gia đình liệt sỹ, thương binh, bệnh binh, người hoạt động kháng chiến, người có công giúp đỡ cách mạng năm 1994 và Nghị định 28/CP ngày 29/4/1995 chưa quy định chế độ trợ cấp tuất đối với thân nhân của cán bộ "tiền khởi nghĩa" từ trần.

Theo quy định tại Pháp lệnh số 26/2005/PL-UBTVQH11 ngày 19/6/2005 của Ủy ban thường vụ Quốc hội và Nghị định số 54/2006/NĐ-CP ngày 26/5/2006 của Chính phủ: Kể từ ngày 1/10/2005 khi người hoạt động cách mạng từ ngày 1/1/1945 đến trước Tổng khởi nghĩa 19/8/1945 chết thì cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng.

Tại Điều 7 Pháp lệnh số 26/2005/PL-UBTVQH11 quy định: Người có công với cách mạng tham gia BHXH khi chết thì thân nhân của họ được hưởng chế độ do BHXH chi trả, nếu tiền tuất theo chế độ BHXH thấp hơn tiền tuất theo chế độ ưu đãi người có công với cách mạng thì còn được hưởng khoản chênh lệch do ngân sách nhà nước chi trả. Theo đó, từ ngày 1/1/2005 mẹ của ông được hưởng thêm khoản tiền tuất chênh lệch.

Đề nghị ông liên hệ với Sở Lao động - Thương binh và Xã hội (nơi mẹ ông đang cư trú) để được xem xét, trả lời cụ thể.

(Theo Chinhphu.vn)

27/528/529/5

31°C

29°C - 40°C

28°C - 40°C

Thay đổi: 1,04 Tổng số GD: 20.900
Tổng KLGD: 75.998.425 Tổng GTGD: 944,00 tỷ
Thay đổi: -1,57 Tổng số GD: 57.520
Tổng KLGD: 161.905.991 Tổng GTGD: 3.095,06 tỷ
Đại hội Chi bộ Cục Tin học và Thống kê tài chính
(eFinance Online) - Thực hiện Chỉ thị số 36-CT/TW ngày 30/5/2014 của Bộ Chính trị về Đại hội đảng các cấp tiến tới Đại hội đại...
Không miễn thuế GTGT đối với thuốc lá
(eFinance Online) - Trước kiến nghị của cử tri tỉnh Gia Lai đề nghị xem xét miễn thuế giá trị gia tăng đối với mặt hàng...
Huy động 36 tỷ đồng trái phiếu Chính phủ
(eFinance Online) - Ngày 19/5/2015, Sở Giao dịch Chứng khoán Hà Nội đã tổ chức phiên đấu thầu trái phiếu Chính phủ do Kho bạc Nhà...
Hải quan sẽ ứng dụng công nghệ tem điện tử với rượu nhập khẩu
(eFinance Online) - Trong thời gian vừa qua, Tổng cục Hải quan luôn chú trọng ứng dụng tiến bộ của khoa học công nghệ trong công...
Huy động 320 tỷ đồng trái phiếu do Ngân hàng Chính sách Xã hội phát...
(eFinance Online) - Ngày 25/5/2015, Sở Giao dịch Chứng khoán Hà Nội tổ chức phiên đấu thầu trái phiếu Chính phủ bảo lãnh do Ngân hàng...
Phân loại hàng hóa mặt hàng ốp lưng kèm pin điện thoại di động
(eFinance Online) - Hỏi: Công ty cổ phần đầu tư TVT Việt Nam đề nghị hướng dẫn mã số phân loại và thuế suất nhập khẩu...

Liên kết Website Đăng ký tin thư