Lương công chức mới được tuyển dụng

Cập nhật lúc : 10:10 PM, 15/04/2010
Ảnh minh hoạ.
Trong thời gian tập sự, công chức hưởng 85% mức lương bậc 1, 2 hoặc 3 (tùy theo trình độ đào tạo) của ngạch tuyển dụng đó.  

Thắc mắc của bà Nguyễn Thị Kim Long (TP. Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh) như sau: Theo Luật Cán bộ công chức, công chức mới được tuyển dụng nếu có bằng Thạc sỹ thì được hưởng lương tập sự là 85% bậc 2, bằng Đại học được hưởng lương tập sự là 85% bậc 1. Khi được tuyển dụng vào làm công chức nhà nước bà Long đang đi học Thạc Sỹ. Bà Long muốn được biết khi tốt nghiệp bà có được hưởng lương bậc 2 của bằng Thạc sỹ không?

Tại Điều 22 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP ngày 15/3/2010 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức, có hiệu lực kể từ ngày 1/5/2010 có quy định: Trong thời gian tập sự, người tập sự được hưởng 85% mức lương bậc 1 của ngạch tuyển dụng.

Trường hợp người tập sự có trình độ thạc sỹ phù hợp với yêu cầu tuyển dụng thì được hưởng 85% mức lương bậc 2 của ngạch tuyển dụng. Trường hợp người tập sự có trình độ tiến sỹ phù hợp với yêu cầu tuyển dụng thì được hưởng 85% mức lương bậc 3 của ngạch tuyển dụng.

Theo Bộ Nội vụ, quy định như trên là thực hiện chính sách ưu tiên trong tuyển dụng công chức, nhằm thu hút những người có trình độ cao (thạc sỹ, tiến sỹ) vào làm việc tại các cơ quan nhà nước.

Đối với những người đã được tuyển dụng vào làm việc tại các cơ quan nhà nước, sau đó mới có bằng thạc sỹ, tiến sỹ thì không áp dụng quy định này vì họ không thuộc đối tượng thu hút, ưu tiên khi tuyển dụng công chức.

Người được tuyển dụng vào công chức phải thực hiện chế độ tập sự để làm quen với môi trường công tác, tập làm những công việc của vị trí việc làm được tuyển dụng.

Người tập sự được hưởng 100% lương và phụ cấp của ngạch tuyển dụng tương ứng với trình độ đào tạo trong trường hợp làm việc ở miền núi, biên giới, hải đảo, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn; làm việc trong các ngành, nghề độc hại nguy hiểm hoặc là người hoàn thành nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ phục vụ có thời hạn trong lực lượng công an nhân dân, sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, đội viên thanh niên xung phong... từ đủ 12 tháng trở lên đã hoàn thành nhiệm vụ.

Trích Nghị định 24/2010/NĐ-CP

(Theo VPG News)

 

02/403/404/4

26°C

24°C - 35°C

24°C - 35°C

Thay đổi: 1,04 Tổng số GD: 20.900
Tổng KLGD: 75.998.425 Tổng GTGD: 944,00 tỷ
Thay đổi: -1,57 Tổng số GD: 57.520
Tổng KLGD: 161.905.991 Tổng GTGD: 3.095,06 tỷ
Bổ sung hạn ngạch thuế quan nhập khẩu đường
(eFinance Online) - Phó Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc đồng ý về nguyên tắc đề nghị của Bộ Công Thương bổ sung hạn ngạch thuế quan...
Tháng 3/2015: Huy động vốn cho ngân sách đạt 15.818,2 tỷ đồng
(eFinance Online) - Theo số liệu thống kê của Bộ Tài chính, trong tháng 3/2015, huy động vốn cho ngân sách đạt 15.818,2 tỷ đồng (trong...
Ban hành bảng mã loại hình trên hệ thống VNACCS/VCIS
(eFinance Online) - Tổng cục Hải quan vừa ban hành bảng mã loại hình và hướng dẫn sử dụng nhằm thống nhất việc khai báo đối...
VCB cảnh báo về việc giả mạo qua điện thoại để lừa đảo
(eFinance Online) - Thời gian gần đây, xuất hiện nhiều trường hợp kẻ xấu mạo danh ngân hàng gọi điện thoại cho các thuê bao với...
Xác định thuế TNDN năm 2013 như thế nào?
(eFinance Online) - Hỏi: Thông tư 141/2013/TT-BTC ngày 16/10/2013 quy định doanh nghiệp có tổng doanh thu năm không quá 20 tỷ đồng áp dụng thuế...

Liên kết Website Đăng ký tin thư