Mức thuế suất ưu đãi ACAFTA

Cập nhật lúc : 2:16 PM, 19/06/2008
Ảnh minh họa.
Hỏi: Chúng tôi nhập khẩu một số mặt hàng từ thị trường Trung Quốc, có C/O Form E, nhưng hàng được chuyển từ cảng Hồng Kông về Hải Phòng (B/L do Công ty Hồng Kông cấp, Invoice và packing list do công ty của Trung Quốc cấp). Chúng tôi có được hưởng mức thuế suất ưu đãi ACAFTA hiện hành hay không?

Trả lời: Hướng dẫn tại Công văn số 1639/TCHQ-GSQL ngày 10/04/2008 của Tổng cục Hải quan có quy định: “Quy chế cấp giấy chứng nhận C/O mẫu E ban hành kèm theo Quyết định 12/2007/QĐ-BTM ngày 31/5/2007 của Bộ Thương mại hiện chưa có quy định về việc chấp nhận Giấy chứng nhận xuất xứ trong trường hợp hóa đơn thương mại được phát hành bởi một công ty đặt ngoài khu vực thương mại tự do ACFTA (Hồng Kông không thuộc khu vực thương mại tự do này). Theo đó, trường hợp hàng nhập khẩu có C/O mẫu E do Trung Quốc cấp và hóa đơn thương mại do một nước thứ 3 (không phải là nước thành viên) phát hành thì C/O mẫu E nói trên sẽ không được chấp thuận để hưởng ưu đãi thuế ACFTA.

Ngoài ra, hàng hóa có C/O mẫu E được chuyển tải qua Hồng Kông hoặc một nước không phải là thành viên ACFTA, muốn được hưởng ưu đãi ACFTA cần tuân thủ theo các điều kiện về vận chuyển hàng trực tiếp quy định tại Quy tắc 8 Phụ lục I và Quy tắc 19 Phụ lục III Quyết định 12/2007/QĐ-BTM ngày 31/5/2007 của Bộ Thương mại nêu trên.”

Điều 19 Phụ lục III Quyết định 12/2007/QĐ-BTM ngày 31/5/2007 của Bộ Thương mại có quy định: “Để thực hiện khoản 3, Điều 8 của Phụ lục I (Quy tắc xuất xứ), khi hàng hoá được vận chuyển qua lãnh thổ của một hoặc nhiều bên không phải là thành viên của ACFTA, các chứng từ sau phải được xuất trình cho tổ chức có thẩm quyền của Chính phủ của nước thành viên nhập khẩu:

1. Một vận đơn chở suốt được cấp tại nước xuất khẩu là thành viên;

2. C/O do Tổ chức cấp C/O của nước xuất khẩu là thành viên cấp;

3. Một bản sao của hoá đơn thương mại gốc của sản phẩm;

4. Các chứng từ chứng minh rằng các yêu cầu tại các điểm a, b, c thuộc khoản 3, Điều 8 của Phụ lục I (Quy tắc xuất xứ) đã được tuân thủ.”

Nếu hàng hóa của công ty vận chuyển thẳng từ Hồng Kông về Việt Nam để được hưởng thuế suất ưu đãi theo ACFTA thì phải thỏa các điều kiện trên.

Điều 3 Quyết định 20/2008/QĐ-BTC ngày 5/5/2008 của Bộ Tài chính có quy định: “Những hàng hóa thuộc các tờ khai hải quan hàng nhập khẩu đăng ký với cơ quan Hải quan kể từ ngày 1/1/2008 đến trước ngày có hiệu lực thi hành của quyết định này nhưng đã nộp thuế với mức thuế suất cao hơn, được nộp bổ sung C/O mẫu E và các chứng từ liên quan khác để làm căn cứ tính lại số thuế nhập khẩu phải nộp và hoàn thuế nhập khẩu theo quy định của Quyết định này.”

(Theo Cục Hải quan Đồng Nai) 

21/422/423/4

16°C

17°C - 24°C

18°C - 22°C

Thay đổi: 0,66 Tổng số GD: 9.740
Tổng KLGD: 137.780.179 Tổng GTGD: 1.819,37 tỷ
Thay đổi: 1,49 Tổng số GD: 76.957
Tổng KLGD: 229.955.020 Tổng GTGD: 5.017,68 tỷ
Cục Thuế Đà Nẵng: Tuyên dương, khen thưởng Người nộp thuế
Ngày 15/4/2014, tại Hội trường Cục Quản trị T26, Cục Thuế TP Đà Nẵng đã tổ chức Hội nghị Tuyên dương khen thưởng tổ chức, cá...
Hệ thống KBNN từ chối thanh toán vốn đầu tư ước khoảng 40 tỷ đồng
(eFinance Online) - Kho bạc Nhà nước (KBNN) cho biết, thông qua kiểm soát thanh toán vốn đầu tư, hệ thống KBNN đã từ chối ước...
Công ty TNHH MTV Kim loại màu Thái Nguyên thu hơn 134 tỷ đồng từ...
(eFinance Online) - Vào 8h30 sáng ngày 17/4/2014, phiên đấu giá bán 7.096.000 cổ phần lần đầu ra công chúng của Công ty TNHH MTV Kim...
Gói tín dụng 50.000 tỷ đồng: Có giúp thị trường BĐS "tan băng"?
(eFinance Online) - Tại “Hội nghị triển khai chương trình Tín dụng 50 nghìn tỷ đồng ngành Xây dựng” do Tập đoàn Thiên Thanh và Ngân...
Thay đổi mẫu hoá đơn xử lý như thế nào?
(eFinance Online) - Hỏi: Từ ngày 01/07/2013 hoá đơn tự in phải ghi MST địa chỉ của doanh nghiệp cung cấp phần mềm tự in lên...

Liên kết Website Đăng ký tin thư